Thứ ba, ngày 25/06/2019 11:36:48 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Tỷ lệ hưởng lương hưu của người tham gia BHXH bắt buộc có thời gian tham gia BHXH tự nguyện


Cập nhật: 9h58' ngày 10/01/2019


 Thứ Năm, 10/1/2019 09:25 GMT+7

(PLO) - Bạn đọc là lao động nữ trú tại thành phố Mỹ Tho hỏi: Đến tháng 9/2018 tôi đủ 55 tuổi và nghỉ hưu, có 20 năm tham gia đóng bảo hiểm xã hội (BHXH), trong đó có 6 năm đóng BHXH tự nguyện. Vậy tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng của tôi được hưởng là bao nhiêu %?

- BHXH Việt Nam trả lời: Tại Khoản 1 Điều 74 Luật BHXH 2014 quy định về tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng đối với lao động nữ như sau:

Lao động nữ hưởng lương hưu từ ngày 01/01/2018 trở đi thì tỷ lệ hưởng lương hưu được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm thì tính thêm 2%, mức tối đa bằng 75%.

Đối chiếu quy định nêu trên, bà nghỉ hưu vào tháng 9/2018, đã đủ 55 tuổi thì tỷ lệ hưởng lương hưu của bà được tính như sau: 15 năm đầu tính bằng 45%; Từ năm thứ 16 đến năm thứ 20 là 5 năm, mỗi năm tính bằng 2% thì tính thêm: 5 x 2% = 10%. 

Như vậy, tỷ lệ hưởng lương hưu của bà khi nghỉ hưu là: 45% + 10% = 55%.

 

 

 

 

Ý KIẾN BẠN ĐỌC