Thứ tư, ngày 19/06/2019 07:54:01 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Xác định thời gian tham gia bảo hiểm xã hội


Cập nhật: 5h12' ngày 10/06/2019


 Thứ Bảy, 8/6/2019 09:10 GMT+7

(PLVN) - Bạn đọc có địa chỉ email quantruong050580@gmail.com hỏi: Hiện tại, tôi ở Thừa Thiên - Huế. Trước đây, tôi có làm việc ở Công ty taxi Đông Ba và đã đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) được gần 2 năm. Nhưng do Công ty Đông Ba vỡ nợ, còn nợ BHXH 02 tháng, nên tôi chưa chốt sổ BHXH. Hiện tại Giám đốc Công ty Đông Ba đã bỏ trốn. Giờ tôi đã vào làm ở công ty mới và đã tiếp tục đóng BHXH thêm được 5 năm. Tôi muốn hỏi, khi tôi nghỉ việc thì có được chốt sổ BHXH với thời gian tham gia được tính là 07 năm hay không?

Xác định thời gian tham gia bảo hiểm xã hội
Hình minh họa

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Căn cứ quy định tại Điều 3.2 Khoản 3, Điều 46, Quyết định số 595 /QĐ-BHXH, đối với đơn vị nợ tiền đón BHXH, BH thất nghiệp, BH tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, nếu người lao động đủ điều kiện hưởng BHXH hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc thì đơn vị có trách nhiệm đóng đủ BHXH, BH thất nghiệp, BHTNLĐ, BNN bao gồm cả tiền lãi chậm đóng theo quy định, cơ quan BHXH xác nhận sổ BHXH để kịp thời giải quyết chế độ cho người lao động.

Trường hợp của bạn đơn vị chưa đóng đủ thì xác nhận sổ BHXH đến thời điểm đã đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN sau khi thu hồi được số tiền đơn vị còn nợ thì xác nhận bổ sung trên sổ BHXH. Qua đó, bạn sẽ được cơ quan BHXH xác nhận quá trình đóng BHXH, BH thất nghiệp đến thời điểm đơn vị đóng đủ BHXH, BH thất nghiệp.

P.V