Thứ năm, ngày 17/10/2019 02:08:00 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Thế nào là đất vườn?


Cập nhật: 5h46' ngày 10/07/2019


 (Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Xuân Hòa (Bình Định) hỏi, thửa đất có diện tích 5.000m2, loại đất là đất ở 300m2 và đất trồng cây hàng năm, nếu cả 300m2 đất ở và cả phần đất trồng cây hàng năm trong cùng thửa đất 5.000m2, thì diện tích đất trồng cây hàng năm nêu trên có phải là đất vườn?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 103 của Luật Đất đai năm 2013 thì đất vườn, ao của hộ gia đình, cá nhân được xác định là đất ở phải trong cùng một thửa đất đang có nhà ở. Việc xác định diện tích đất ở được thực hiện theo quy định tại Khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 103 của Luật Đất đai.

Đối với phần diện tích đất vườn, ao còn lại sau khi đã xác định diện tích đất ở thì được xác định sử dụng vào mục đích hiện trạng đang sử dụng theo quy định tại Khoản 1, Điều 10 của Luật Đất đai, tức là được xác định theo nhóm đất nông nghiệp.

Chinhphu.vn