Thứ tư, ngày 20/06/2018 08:53:20 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Tôi bị buộc phải ra khỏi nhà ngay khi ly hôn


Cập nhật: 5h51' ngày 12/01/2018


(PLO) - Tôi vừa ra tòa ly hôn. Vì ngôi nhà chúng tôi đang ở là nhà bố mẹ anh ấy cho riêng con trai mình, Tòa chia cho anh ấy, tôi hoàn toàn đồng ý. Nhưng ngay chiều hôm qua, ở tòa về,  anh ấy buộc tôi phải ra khỏi nhà. Xin Pháp luật cho biết, việc làm của anh ấy có hợp pháp không?
  •  
  •  
  •  
  •  

Trả lời: 

Luật Hôn nhân và Gia đình có quy định cụ thể tại Điều 63 về Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn. Theo đó, Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó. Tuy nhiên, trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân chấm dứt, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Thêmmột vấn đề nữa, bạn không nói rõ phiên tòa vừa rồi ở cấp sơ thẩm hay phúc thẩm. Nếu ở cấp sơ thẩm, thì ngoài thời gian được lưu cư 6 tháng, bạn có thời hạn 15 ngày để chờ bản án sơ thẩm có hiệu lực nếu như hai bên không có kháng cáo, bản án không bị kháng nghị.

 

Lan Tường