Thứ bảy, ngày 20/07/2019 07:21:59 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Quyền lợi thẻ BHYT với đối tượng hưu trí là thân nhân công an


Cập nhật: 4h30' ngày 12/07/2019


 Thứ Năm, 11/7/2019 06:30 GMT+7

(PLVN) - Bạn đọc từ email triduc…@gmail.com hỏi: Con tôi là Công an, tôi là cán bộ hưu trí, vậy tôi có được hưởng quyền lợi của thân nhân công an không?

ADVERTISEMENT

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Căn cứ Điểm 2 Khoản 7, Điều 1 của Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT được Quốc hội nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam khoá XIII, Kỳ họp thứ 7 thông qua ngày 13/06/2014 quy định: “Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này”; Điểm 2 Khoản 15, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13, quy định: “Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất”.

 

Trường hợp của bạn đang hưởng chế độ hưu trí, đồng thời là thân nhân của sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân. Vì vậy, thẻ BHYT của bạn được cấp theo đối tượng hưu trí (đối tượng đầu tiên theo thứ tự các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật BHYT) và mức hưởng theo đối tượng hưu trí (đối tượng có quyền lợi BHYT cao nhất).