Chủ nhật, ngày 08/12/2019 09:41:34 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Thủ tục chuyển hưởng BHYT dành cho người khuyết tật


Cập nhật: 9h53' ngày 12/08/2019


 (Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Mai (Hà Giang) hỏi: Công chức, viên chức bị khuyết tật nặng (liệt nửa người bên trái) khi đi khám chữa bệnh tại bệnh viện có được hưởng chế độ BHYT của người khuyết tật không? Nếu được thì bà cần thực hiện thủ tục gì?

 

Một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 22 Luật BHYT, trường hợp 1 người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Theo nội dung trình bày, bà thuộc đối tượng công chức, viên chức đang tham gia BHYT theo nhóm người lao động đồng thời là người khuyết tật. Vì vậy, trường hợp bà là người khuyết tật quy định tại Điều 44 Luật Người khuyết tật thì bà được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi hưởng BHYT của đối tượng thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ hàng tháng (được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh BHYT thuộc phạm vi được hưởng BHYT) theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 14 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT.

Về thủ tục hồ sơ đổi mã quyền lợi BHYT, bà xuất trình thêm giấy tờ xác định mức độ khuyết tật được cơ quan thẩm quyền xác nhận. Việc xác định mức độ khuyết tật được quy định tại Chương II Luật Người khuyết tật. Để biết thêm chi tiết đề nghị bà liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được giải quyết theo quy định.

Chinhphu.vn