Thứ hai, ngày 21/10/2019 03:15:14 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Trường hợp nào được thanh toán trực tiếp chi phí trong khám, chữa bệnh BHYT?


Cập nhật: 5h26' ngày 14/06/2019


 Thứ Năm, 13/6/2019 07:00 GMT+7

(PLVN) - Bộ Y tế vừa ban hành Thông tư số 09/2019/TT-BYT ngày 10/6/2019, trong đó đã bổ sung hướng dẫn về một số trường hợp được thanh toán trực tiếp chi phí trong khám, chữa bệnh Bảo hiểm y tế (BHYT). 

Theo đó, ngoài các trường hợp được thanh toán trực tiếp chi phí khám, chữa bệnh theo quy định tại khoản 02 Điều 31 Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) được sửa đổi, bổ sung theo quy định của Luật số 46/2014/QH13 thì người có thẻ BHYT sẽ được thanh toán trực tiếp chi phí khám, chữa bệnh trong các trường hợp:

ADVERTISEMENT

 Người bệnh có thời gian tham gia BHYT 05 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả kinh phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở (trừ trường hợp tự đi khám, chữa bệnh không đúng tuyến) nhưng chưa được thanh toán số tiền cùng chi trả lớn hơn 06 tháng lương cơ sở.

Trường hợp dữ liệu thẻ BHYT không được cung cấp hoặc cung cấp không chính xác thông tin về thẻ BHYT.

Trường hợp người bệnh không xuất trình được thẻ BHYT trước khi ra viện, chuyển viện trong ngày do tình trạng cấp cứu, mất ý thức, tử vong hoặc bị mất thẻ nhưng chưa được cấp lại.

Với những trường hợp này, Bảo hiểm xã hội nơi tiếp nhận hồ sơ đề nghị thanh toán trực tiếp chịu trách nhiệm thanh toán chi phí khám, chữa bệnh BHYT theo mức hưởng trong phạm vi quyền lợi của người tham gia BHYT.

Thông tư số 09/2019/TT-BYT có hiệu lực thi hành từ ngày 01/8/2019.

Bùi Anh