Thứ hai, ngày 21/10/2019 02:42:48 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Chế độ người hưởng chính sách như thương binh quy định thế nào?


Cập nhật: 15h25' ngày 15/06/2019


 Theo ông Hà Dũng (Hà Giang) tham khảo, Điểm a, Khoản 2, Điều 1 Quyết định 142/2008/QĐ-TTg quy định đối tượng không áp dụng chính sách là người đang hưởng chế độ hưu trí, mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng. Ông hỏi, người hưởng chế độ hàng tháng như thương binh thì có được áp dụng không?


Cục Chính sách – Tổng cục Chính trị, Bộ Quốc phòng trả lời:

Theo quy định tại Quyết định 142/2008/QĐ-TTg và các văn bản hướng dẫn thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước, nhập ngũ từ ngày 30/4/1975 trở về trước, có dưới 20 năm công tác trong quân đội, đã phục viên, xuất ngũ về địa phương hiện không thuộc diện hưởng chế độ hưu trí, chế độ mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng thuộc đối tượng áp dụng thực hiện chính sách.

Như vậy, nếu ông Dũng thuộc diện người hưởng chính sách như thương binh, là quân nhân, có đủ điều kiện theo quy định nêu trên thì thuộc đối tượng được xem xét, giải quyết chế độ theo Quyết định 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội đã phục viên, xuất ngũ về địa phương.

PV (theo VGP)