Thứ năm, ngày 18/07/2019 08:15:47 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Quy định về hưởng Bảo hiểm xã hội một lần người lao động cần biết


Cập nhật: 5h21' ngày 20/06/2019


 Thứ Tư, 19/6/2019 07:02 GMT+7

(PLVN) - Theo quy định, người lao động (NLĐ) làm việc tại cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, sau khi nghỉ việc nếu không tiếp tục tham gia Bảo hiểm xã hội (BHXH) để đảm bảo thời gian hưởng lương hưu thì có thể làm hồ sơ, thủ tục hưởng trợ cấp BHXH 1 lần. BHXH Việt Nam sẽ giải đáp những thắc mắc của bạn đọc về điều kiện, thủ tục, mức hưởng…

Quy định về hưởng Bảo hiểm xã hội một lần người lao động cần biết
Ảnh minh họa

Điều kiện hưởng BHXH một lần

Bạn đọc từ email nguyenhoa91@gmail.com hỏi: Để hưởng BHXH một lần thì NLĐ cần phải đáp ứng những điều kiện gì? 

- Ban Thực hiện chính sách BHXH (BHXH Việt Nam) trả lời: Theo quy định hiện hành, điều kiện để người lao động được hưởng BHXH một lần là:

- NLĐ đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện. Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn, tham gia BHXH khi việc đủ 55 tuổi nhưng chưa đủ 15 năm đóng BHXH không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện.

- Ra nước ngoài định cư.

ADVERTISEMENT

- Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ trướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang AIDS và những bệnh khác mà có mức suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên, đồng thời, không tự soát kiểm hoặc không tự thực hiện được các hoạt động đi lại, mặc quần áo, vệ sinh cá nhân và những việc khác phục vụ nhu cầu sinh hoạt cá nhân hàng ngày cần có người theo dõi, trợ giúp, chăm sóc hoàn toàn.

- NLĐ tham gia BHXH bắt buộc sau 01 năm nghỉ việc, người tham gia BHXH tự nguyện sau 01 năm không tiếp xúc đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH khi có yêu cầu thì được nhận BHXH một lần.

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân, sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí, khi phục viên xuất ngũ thôi việc mà không làm đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

Hồ sơ thanh toán BHXH một lần

Bạn Bằng Minh (TP Vinh – Nghệ An) hỏi: Xin hỏi hồ sơ đề nghị thanh toán BHXH 1 lần có cần phải nộp Giấy khai sinh không?

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời:  Tại Điều 109, Luật BHXH sửa đổi 2014 quy định hồ sơ hưởng BHXH 1 lần gồm: Sổ BHXH; Đơn đề nghị hưởng BHXH 1 lần của NLĐ.

Ngoài ra, đối với người ra nước ngoài định cư phải nộp thêm bản sao giấy xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc thôi quốc tịch Việt Nam hoặc bản dịch tiếng Việt được chứng thực hoặc công chứng một trong các giấy tờ sau: Hộ chiếu do nước ngoài cấp; Thị thực của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp có xác nhận việc cho phép nhập cảnh với lý do định cư ở nước ngoài; Giấy tờ xác nhận về việc đang làm thủ tục nhập quốc tịch nước ngoài; giấy tờ xác nhận hoặc thẻ thường trú, cư trú có thời hạn từ 05 năm trở lên của cơ quan nước ngoài có thẩm quyền cấp.

Như vậy, hồ sơ thanh toán chế độ trợ cấp BHXH 1 lần không yêu cầu nộp Giấy khai sinh.

Cách tính hưởng BHXH 1 lần

Bạn Nguyễn Thị Hiền (TP Phủ Lý, Hà Nam) hỏi: Đến nay, tôi đã tham gia BHXH được 4 năm 10 tháng. Nếu được hưởng trợ cấp BHXH 1 lần thì sẽ được bao nhiêu tiền? Quá trình đóng BHXH của tôi như sau: từ tháng 10/2012 đến tháng 12/2012: mức đóng BHXH 1.993.600; Tháng 01/2013 đến tháng 12/2013: 2.352.000; Tháng 01/2014 đến tháng 12/2014: 2.688.000; Tháng 01/2015 đến tháng 12/2015: 3.089.600; Tháng 01/2016 đến tháng 8/2016: 3.657.000; Tháng 9/2016 đến tháng 02/2017: Nghỉ thai sản; Từ tháng 3/2017 đến tháng 6/2017: 3.917.000; Từ tháng 7/2017 đến tháng 7/2018: 3.730.000.

- Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời: Tại khoản 2, Điều 8, Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ, hoặc khoản 2, Điều 60 Luật BHXH quy định về mức hưởng BHXH 1 lần được tính theo số năm đã đóng BHXH, cứ mỗi năm được tính như sau: 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng trước năm 2014; 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

Tại Khoản 2, Điều 9, Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ, hoặc Khoản 2, Điều 62, Luật BHXH quy định mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH để tính trợ cấp 1 lần đối với người lao động có toàn bộ thời gian đóng BHXH theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của toàn bộ thời gian.

Tại khoản 4, Điều 19, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày  29/12/2015 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội quy định khi tính mức hưởng BHXH 1 lần trong trường hợp thời gian đóng BHXH có tháng lẻ thì từ 01 đến 06 tháng được tính là nửa năm, từ 07 tháng đến 11 tháng tính là một năm.

Căn cứ theo quy định trên, trường hợp của bạn được tính như sau: 

Bạn có mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của toàn bộ thời gian đóng là: (174.132.000 đồng : 58 tháng = 3.002.275 đồng).

Vậy mức hưởng BHXH 1 lần = { (1,5 tháng x 2 năm) + (2 tháng x 3 năm)} x 3.002.275 đồng = 27.020.475 đồng.

P.V