Thứ hai, ngày 18/12/2017 03:53:01 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Điều kiện được cho thuê lại nhà ở


Cập nhật: 6h14' ngày 05/12/2017


(PLO) -  Bên thuê nhà được cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.
  •  
  •  
  •  
  •  
Điều kiện được cho thuê lại nhà ở

Một người bạn của bà Nguyễn Thanh Vân (TPHCM) có quốc tịch Nhật Bản hiện muốn mua căn hộ tại Việt Nam. Chủ đầu tư dự án cho biết, vì chủ đầu tư thuê đất 50 năm của Nhà nước nên sẽ không ký hợp đồng mua bán mà chỉ ký hợp đồng cho thuê với người mua. Như vậy, người bạn của bà Vân sẽ thuê căn hộ đó với thời hạn thuê còn lại là 42 năm.

Bà Vân hỏi, với căn hộ thuê như trên thì bạn của bà có quyền cho thuê lại trong thời gian không sử dụng được không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm đ, Khoản 1, Điều 132 Luật Nhà ở 2014 thì bên thuê nhà ở chỉ được cho thuê lại nhà ở khi có sự đồng ý của bên cho thuê nhà ở.

Khoản 4, Điều 28 Luật Kinh doanh bất động sản năm 2014 quy định, bên thuê nhà được cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Đối chiếu quy định trên, trường hợp người mang quốc tịch Nhật Bản như nêu trong câu hỏi của bà Vân chỉ được cho thuê lại nhà ở đã thuê của chủ đầu tư khi có sự đồng ý của chủ đầu tư được ghi trong hợp đồng hoặc có văn bản đồng ý của chủ đầu tư./.

Theo Chinhphu.vn