Thứ ba, ngày 22/01/2019 01:03:53 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Tránh bức xúc, tài xế có quyền rời hiện trường sau khi gây tai nạn?


Cập nhật: 5h48' ngày 08/01/2019


 Thứ Hai, 7/1/2019 11:28 GMT+7

(PLO) - Sau nhiều vụ tai nạn giao thông nghiêm trọng, tà xế đã rời hiện trường với lý do tránh sự bức xúc của người nhà nạn nhân..Việc làm này liệu có được pháp luật cho phép, hay là một tình tiết tăng nặng?

Tránh bức xúc, tài xế có quyền rời hiện trường sau khi gây tai nạn?

Trả lời:

Theo quy định của Luật Giao thông đường bộ, Điều 8 quy định: Nghiêm cấm người gây tai nạn bỏ trốn sau khi gây tai nạn để trốn tránh trách nhiệm.

Tuy nhiên, trên thực tế nhiều trường hợp nếu người gây tai nạn ở lại hiện trường thì có thể bị người thân của nạn nhân hoặc của người tham gia giao thông khác hành hung, tấn công, đe dọa đến tính mạng, sức khỏe thì họ được phép rời khỏi hiện trường (tạm lánh) nhưng phải trình báo ngay với cơ quan công an nơi gần nhất.

Điều 38  Luật Giao thông đường bộ  quy định người điều khiển phương tiện và những người liên quan trực tiếp đến tai nạn có trách nhiệm sau:

a) Dừng ngay phương tiện; giữ nguyên hiện trường; cấp cứu người bị nạn và phải có mặt khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu;

b) Ở lại nơi xảy ra tai nạn cho đến khi người của cơ quan công an đến, trừ trường hợp người điều khiển phương tiện cũng bị thương phải đưa đi cấp cứu hoặc phải đưa người bị nạn đi cấp cứu hoặc vì lý do bị đe dọa đến tính mạng, nhưng phải đến trình báo ngay với cơ quan công an nơi gần nhất;

c) Cung cấp thông tin xác thực về vụ tai nạn cho cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy, sau khi gây tai nạn, nếu có việc người nhà bệnh nhân bức xúc, đe dọa, tài xế có hể tạm lánh,rời khỏi hiện trường. Tuy nhiên, tài xế ngay sau đó phải đến cơ quan công an trình báo. Hành vi rời khỏi hiện trường trong trường hợp này không phải là tình tiết tăng nặng trách nhiệm pháp lý.

 

 

Thanh Minh