Chủ nhật, ngày 02/10/2022 01:04:46 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com
Trang chủ >> Dân hỏi – Cơ quan trả lời
 
01-10-2022
(Chinhphu.vn) - Bảo hiểm xã hội Việt Nam hướng dẫn mức đóng, mức hưởng khi đi khám chữa bệnh đối với học sinh, sinh viên tham gia Bảo hiểm y tế năm học 2022- 2023.
26-09-2022
Chinhphu.vn) - Ông Vũ Mạnh Cường (Kiên Giang) hỏi, đất san lấp (san nền công trình, đắp nền đường,...) có phải là khoáng sản hay không? Được quy định tại văn bản nào?
23-09-2022
(Chinhphu.vn) - Công ty bà Đoàn Thị Khánh Linh (TPHCM) nộp hồ sơ xin cấp Phiếu lý lịch tư pháp cho một người nước ngoài cư trú ở Việt Nam từ năm 2020 đến nay để làm gia hạn Giấy phép lao động (nộp online, bưu điện đến lấy hồ sơ).
22-09-2022
(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Hoàng Bá Hiệp (Đồng Nai) làm thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do bị mất. Ông đã chuẩn bị hồ sơ theo quy định tại Điều 77 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT.
21-09-2022
(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của bà Võ Thị Huy (Hưng Yên), năm 2012, UBND tỉnh ra quyết định thu hồi đất của doanh nghiệp theo Khoản 3, Điều 38 Luật Đất đai 2003, nhưng chưa xác định được giá trị tài sản trên đất đã thu hồi vì người bị thu hồi đất không hợp tác.
17-09-2022
Chinhphu.vn) - Gia đình ông Nguyễn Mạnh (Thái Nguyên) đang sử dụng thửa đất 5.200 m2, trong đó có 1.300 m2 đất ở nông thôn, 3.900 m2 đất trồng cây lâu năm cùng thửa với đất ở. Gia đình ông dùng máy xúc san gạt đất trong thửa đất, không vận chuyển đất đi, chỉ san gạt từ chỗ cao xuống chỗ thấp. 16/09/2022 15:20
16-09-2022
(Chinhphu.vn) – Nhằm đẩy mạnh việc thực hiện dịch vụ công trực tuyến, thanh toán trực tuyến, BHXH Việt Nam vừa có văn bản hướng dẫn thực hiện dịch vụ Gia hạn thẻ BHYT theo hộ gia đình (có giảm trừ mức đóng) trên Cổng Dịch vụ công BHXH Việt Nam và Cổng Dịch vụ công Quốc gia.
15-09-2022
(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Lê Thị Ngọc Trâm có quy định thu thập giảm trừ gia cảnh với độ tuổi của bố mẹ như sau: Nam 60 tuổi 6 tháng (trở lên); Nữ 50 tuổi 8 tháng (trở lên). Theo đó, bà Trâm đã xin xác nhận người phụ thuộc cho mẹ ruột 51 tuổi cùng hộ khẩu.
14-09-2022
(Chinhphu.vn) - Cử tri tỉnh Bình Thuận kiến nghị Chính phủ xem xét nâng mức hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo, vì hiện nay mức hỗ trợ xây dựng nhà ở cho hộ nghèo thấp so với giá cả và chi phí.
13-09-2022
(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Ngọc Tuệ (Hà Nội) có chứng chỉ hành nghề bác sĩ chuyên khoa ung bướu. Nay bà muốn đi học chuyên khoa chẩn đoán hình ảnh.
10-09-2022
(PLO)- Bộ Nội vụ sẽ tham mưu Chính phủ sửa đổi bổ sung Nghị định 112/2020/NĐ-CP để đảm bảo đồng bộ với qui định mới của Đảng trong công tác xử lý kỷ luật cán bộ, công chức, viên chức.
05-09-2022
(Chinhphu.vn) – Ông Trần Quốc Dũng (Tây Ninh) tham gia BHYT tự nguyện từ ngày 10/12/2021, thời hạn một năm. Tháng 3/2022, ông được công ty đóng BHYT. Ông Dũng hỏi, BHYT tự nguyện của ông còn hiệu lực nữa không? Công ty đã đóng BHYT hằng tháng cho ông thì số tiền ông mua BHYT tự nguyện sẽ giải quyết thế nào?
04-09-2022
(Chinhphu.vn) - Cử tri tỉnh Đồng Tháp kiến nghị Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn cần có chính sách thu hút doanh nghiệp đầu tư vào khu vực nông thôn nhất là lĩnh vực chế biến nâng cao giá trị nông sản; tăng cường tuyên truyền, hướng dẫn nông dân ứng dụng khoa học công nghệ trong sản xuất nông nghiệp để nâng cao chất lượng các mặt hàng nông sản đáp ứng yêu cầu xuất khẩu.
31-08-2022
Một trong hai điều kiện để hưởng lương hưu hiện nay là có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội (BHXH). Tuy nhiên, Luật Lao động năm 2019 có một số quy định trường hợp được hưởng lưu hưu khi đóng BHXH đủ 15 năm.
30-08-2022
(Chinhphu.vn) - Bà Lê Phương Thảo (Cần Thơ) hỏi, người điếc (mất hoàn toàn hoặc một phần thính lực), đủ 18 tuổi trở lên mà có nhu cầu học và được cấp giấy phép lái xe mô tô hạng A1 thì có thể học và thi ở tất cả các trung tâm đào tạo và sát hạch được không? Thủ tục và theo quy định nào để người điếc được học và cấp giấy phép lái xe hạng A1?
29-08-2022
(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hải Đăng hỏi, căn cứ Điểm b, Khoản 5, Điều 13 Thông tư số 80/2021/TT-BTC thì các công trình thuộc ngân sách xã có tổng mức đầu tư dưới 1 tỷ đồng không thực hiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT) có đúng không?
27-08-2022
(Chinhphu.vn) - Từ đầu năm, công ty của ông Huỳnh Nhất Phương (Bình Dương) đã được công ty bảo hiểm tạm tính phí. Cuối năm, khi tính lại phí bảo hiểm, số tiền tạm tính lớn hơn số tiền thực tế, công ty bảo hiểm phải trả lại công ty ông khoản tiền chênh lệch. Ông Phương hỏi, số tiền này thuộc Điểm đ hay Điểm e, Khoản 2, Điều 9 Thông tư số 09/2011/TT-BTC hướng dẫn về thuế GTGT, thuế thu nhập doanh nghiệp đối với lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm?
123