Thứ tư, ngày 28/02/2024 04:40:13 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Trường hợp nào người lao động không được từ chối đi làm dịp Tết?


Cập nhật: 7h35' ngày 12/02/2024


 10/02/2024 1:32

(PLO)- Người sử dụng lao động không được ép người lao động đi làm dịp Tết nếu họ không đồng ý, trừ một số trường hợp đặc biệt.

 
0:00/0:00
0:00

Vừa qua, tôi được công ty yêu cầu làm việc vào dịp Tết Nguyên đán và tiền lương sẽ được tính theo quy định của pháp luật.

Xin hỏi, nếu tôi không đồng ý đi làm dịp Tết thì công ty có quyền ép buộc tôi phải đi làm không? Trong trường hợp thì công ty có quyền yêu cầu và người lao động không được từ chối?

Bạn đọc Yến Thư (TP.HCM)

b7e8ac7d5c99c5b8b0419e8850a4a277.jpeg

Luật sư Hoàng Anh SơnĐoàn Luật sư TP.HCM trả lời: Căn cứ Điều 112 Bộ luật Lao động 2019, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong dịp Tết Dương lịch; Tết Âm lịch; Ngày Chiến thắng (ngày 30-4); Ngày Quốc tế lao động (ngày 1-5); Quốc khánh (ngày 2-9); Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương (mùng 10-3 âm lịch).

Thế nhưng, một số công ty, doanh nghiệp vì tính chất công việc nên vẫn phải làm việc trong các ngày nghỉ trên.

Khi các công ty, doanh nghiệp đó làm việc và họ muốn sử dụng người lao động làm thêm trong các ngày nghỉ lễ, Tết thì họ phải đáp ứng đầy đủ các yêu cầu của quy định pháp luật. Hơn hết là phải được sự đồng ý của người lao động (theo khoản 2 Điều 107 Bộ luật Lao động 2019).

Trường hợp gây sức ép, buộc người lao động phải đi làm vào các dịp nghỉ lễ, Tết, người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo khoản 3 Điều 18 Nghị định 12/2022.

Tuy nhiên, sẽ có một số trường hợp ngoại lệ người sử dụng lao động có quyền yêu cầu người lao động làm thêm giờ vào bất kỳ ngày nào mà không bị giới hạn về số giờ làm thêm theo quy định và người lao động không được từ chối (theo Điều 118 Bộ luật Lao động 2019).

Cụ thể, thực hiện lệnh động viên, huy động bảo đảm nhiệm vụ quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật; Thực hiện các công việc nhằm bảo vệ tính mạng con người, tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân trong phòng ngừa, khắc phục hậu quả thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm và thảm họa; trừ trường hợp có nguy cơ ảnh hưởng đến tính mạng, sức khỏe của người lao động theo quy định của pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động.

tin cùng chuyên mục