Thứ tư, ngày 24/07/2024 01:44:07 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Anh trai nhận em gái làm con nuôi được không?


Cập nhật: 5h27' ngày 21/11/2023


 

(PLO)- Anh trai và em gái là anh em trong gia đình thì không thể nhận nhau làm con nuôi.

 
0:00/0:00
0:00

Tôi là anh hai trong gia đình. Em gái út nhỏ hơn tôi 20 tuổi. Ba bỏ mấy mẹ con tôi đi biền biệt từ lúc em út tôi chưa được 1 tuổi. Tôi thương em như con và em cũng coi tôi như một người cha. Đã nhiều lần tôi muốn làm đơn xin nhận em làm con nuôi nhưng không biết có được không? Mong luật sư tư vấn giúp tôi.

Bạn đọc Đăng Khoa (huyện Bến Lức, tỉnh Long An)

Luật sư Lại Thị Lệ ThanhĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về mục đích nuôi con nuôi, các điều kiện về người được nhận làm con nuôi, người nhận con nuôi,…Trong đó quy định các hành vi bị cấm tại Điều 13 như sau:

Thứ nhất, lợi dụng việc nuôi con nuôi để trục lợi, bóc lột sức lao động, xâm hại tình dục; bắt cóc, mua bán trẻ em.

Thứ hai, giả mạo giấy tờ để giải quyết việc nuôi con nuôi.

Thứ ba, phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi.

Thứ tư, lợi dụng việc cho con nuôi để vi phạm pháp luật về dân số.

Thứ 5, lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước.

Thứ sáu, ông, bà nhận cháu làm con nuôi hoặc anh, chị, em nhận nhau làm con nuôi.

Thứ bảy, lợi dụng việc nuôi con nuôi để vi phạm pháp luật, phong tục tập quán, đạo đức, truyền thống văn hóa tốt đẹp của dân tộc.

Do bạn với em gái của bạn là anh em trong gia đình nên không thể nhận nhau làm con nuôi được bạn nhé.

tin cùng chuyên mục